10.000 khách hàng

Tin dùng thường xuyên

100% Luật Sư

có thẻ Luật sư

Hỗ trợ 24/7

Luôn sẵn sàng tư vấn

Tội đánh bạc: Chơi online vẫn đi tù đến 5 năm (Luật mới)

Hiện nay, rất nhiều người vẫn còn rất mơ hồ về tội đánh bạc (hay cá độ, cược tiền…) vì nghĩ chỉ là trò chơi và không phạm tội.

Nhưng thực tế cho thấy, bạn có thể bị xử lý rất nặng nếu phạm phải những quy định về Luật như các chia sẻ sau đây:

1. TỘI ĐÁNH BẠC LÀ TỘI DÂN SỰ HAY HÌNH SỰ

Tội đánh bạc được xem là tội hình sự theo Luật hình sự 2015

Bạn có thể hiểu đơn giản như sau:

  • Với tội dân sự: Bạn có thể chỉ cần bồi thường thiệt hại và thực hiện các biện pháp khắc phục.
  • Với tội hình sự: Bạn phải thực hiện các quy định về hình phạt, (phạt tiền, phạt tù…) và các biện pháp khắc phục.

Chính vì như thế mà tội đánh bạc được xử lý theo Bộ Luật Hình Sự 2015 khi số tiền hoặc vật phẩm cá cược từ 5.000.000 trở lên. Nếu dưới 5.000.000 thì có hình thức phạt cảnh cáo, nhắc nhở bằng văn bản của địa phương.

2. CÁC DẠNG BÀI BẠC, TRÒ CHƠI THẾ NÀO LÀ VI PHẠM TỘI ĐÁNH BẠC

Đánh bạc trên mọi hình thức đều là phạm tội

Các dạng bài bạc như thế nào sẽ bị cho là phạm tội?

Khi bạn phát sinh các hình thức cá cược, đánh bài, cá độ gây mất trật tự an ninh xã hội.

Đồng thời, phát sinh ăn thua bằng tiền từ 5.000.000 trở lên sẽ bị truy tố tội hình sự và bị xử lý theo Bộ Luật Hình Sự.

Thậm chí các hình thức cá cược, cá độ đá banh trên mạng vẫn bị ghép vào tội đánh bạc vì có phát sinh ăn tiền hoặc hiện vật.

Chính vì thế, bạn cần hiểu rõ, trên bất kỳ hình thức nào khi phát sinh tiền, hiện vật từ 5.000.000 trở lên bạn đã phạm tội đánh bạc rồi.

Chứ không như nhiều người nghĩ phải lập sòng, vài chục triệu hay vài trăm triệu mới phạm tội.

Đồng thời, chỉ cần bạn tổ chức đánh bạc, cá cược, cá độ mà trên 5.000.000 cũng là vi phạm luật và có thể bị phạt tù nếu xét thấy ảnh hưởng nhiều đến an ninh xã hội và mức độ nguy hiểm cao.

Có bao nhiêu trường hợp đánh bạc bị phạt?

Xét ra theo Bộ Luật Hình Sự 2015 thì tham gia chơi, tổ chức đều bị xử lý về tội đánh bạc. Tất nhiên, sẽ có những hình thức xử lý khác nhau theo mỗi đối tượng, dựa trên Tội đánh bạc được quy định cụ thể tại Điều 321 Bộ Luật hình sự 2015, bổ sung, sửa đổi 2017:

  • Phạm tội lần đầu nếu số tiền dưới 5.000.000 thì có thể sẽ bị lập biên bản cảnh cáo. Trên 5.000.000 sẽ bị xử phạt theo Luật.
  • Phạm tội lần 2 trở lên : Hình thức phạt tiền và có thể bị tạm giam cải tạo đến 3 năm và phạt tù từ 6 tháng – 3 năm tuỳ theo mức độ nghiêm trọng.
  • Với những hình thức lớn hơn thì hình phạt sẽ tăng lên cả xử phạt hình chính và xử phạt tù.

3. SỐ TIỀN NHƯ THẾ NÀO THÌ BỊ GHÉP VÀO TỘI ĐÁNH BẠC

Số tiền từ 5.000.000 trở lên đã cấu thành tội đánh bạc và bị truy tố trước pháp luật

Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng đã phạm tội.

Hoặc nếu số tiền dưới dưới 5.000.000 đồng, nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật.

Đồng thời đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, mà vẫn chưa được xóa án mà còn tiếp tục vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

4. LUẬT XỬ PHẠT TỘI BÀI BẠC NHƯ THẾ NÀO?

Đánh bài ăn tiền cho vui cũng là phạm luật nếu lên đến 5 triệu/lần

a. Phạt theo Luật Hình Sự tính không chuyên

Không chuyên có nghĩa không phải đứng ra tổ chức hay hoạt động thường xuyên, có thể chỉ là đánh cho vui khi có dịp lễ tết.

Hình thức này chúng ta rất dễ bị phạm phải, vì nghĩ chỉ đánh cho vui, vì khi chơi nhiều bạn chỉ cá cược vài chục và chỉ cùng chơi với bạn bè.

Tuy nhiên, bạn cần chú ý như thế này:

  • Đánh bạc tính theo từng lần đánh bạc: Nếu Bạn chơi cùng 5 người bạn. Tổng số 6 người chơi, mỗi ván là 6 x 50.000 = 300.000. Nếu chơi 20 ván = 6.000.000 là 6 người đã cấu thành tội đánh bạc.
  • Chứ không phải mỗi người phải ăn thua đủ 5.000.000 mới phạm tội.

b. Theo tính chất chuyên nghiệp

Trường hợp đánh bạc từ 05 lần trở lên mà tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc (từ 5.000.000 đồng trở lên).

Đồng thời, lấy tiền, hiện vật do đánh bạc mà có làm nguồn sống chính thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc với tình tiết định khung “có tính chất chuyên nghiệp”.

c. Tội tổ chức đánh bạc

Như trên, thì chỉ tính đến người chơi (hay còn gọi là con bạc) với hình thức tham gia đánh bạc.

Còn về tổ chức đánh bạc sẽ bị phạt nặng hơn. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

  • Tổ chức 10 người và có từ 2 canh bạc trở lên có giá trị từ 5.000.000 trở lên.
  • Tổng tiền đánh cùng lúc từ 20.000.000 trở lên
  • Tổ chức cầm đồ, nhận cầm đồ, cho vay, gắn thiết bị phục vụ đánh bạc, lối thoát cho người chơi.
  • Đã bị xử lý hành vi đánh bạc hoặc chưa được xoá án mà tiếp tục vi phạm.

5. CHIA BÀI HỘ CÓ BỊ TỘI ĐÁNH BẠC KHÔNG?

Chia hộ bài vẫn có thể bị xem là tội đánh bạc nếu có bằng chứng

Trong trường không trực tiếp tham gia đánh bạc nhưng hành vi chia bài cho người khác đánh được nhận định là hành vi giúp sức cho hành vi đánh bạc.

Với hành vi này theo quy định tại khoản 2 điều 20 bộ luật hình sự: “Người giúp sức là người tạo những điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm”.

Nếu số tiền cho mỗi lần chơi từ 2.000.000 thì người chia bài chia hộ đã đủ điều kiện cấu thành tội.

Mức phạt như sau:

  • Việc quyết định hình phạt trong trường hợp đồng phạm được quy định tại điều 53 Bộ luật hình sự như sau: Khi quyết định hình phạt đối với những người đồng phạm, Toà án phải xét đến tính chất của đồng phạm, tính chất và mức độ tham gia phạm tội của từng người đồng phạm.
  • Nếu hành vi chưa đủ cấu thành tội đánh bạc thì người chia bài không bị truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng bị xử phạt vi phạm hành chính. Theo khoản 2 điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định: phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000

6. SỐ TIỀN TRÊN MỖI LẦN ĐÁNH BẠC ĐƯỢC TÍNH NHƯ THẾ NÀO?

Cách tính tiền để xử lý tội đánh bạc

Trước giờ, chúng ta vẫn nghĩ số tiền được tính để làm mức phạt là chỉ là tiền trên ván, hay số tiền hiện có trong mỗi ván bài.

Tuy nhiên, đó là đúng nhưng chưa đủ. Mà số tiền được tính là:

  • Tiền hoặc hiện vật thu giữ trên chiếu bạc khi bắt quả tang đang đánh bạc, cá cược.
  • Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người những thành viên đang chơi, mà có căn cứ xác định đã được dùng hoặc sẽ dùng đánh bạc.
  • Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có thể xác định dùng vào đánh bạc.

Như vậy, ngoài tiền và hiện vật sử dụng để chơi bạc (được trực tiếp tại nơi đánh), những tài sản trên người gồm cả tiền và hiện vật bị cơ quan chức năng thu giữ mà “có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc” thì cũng sẽ được xác định là tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc.

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

7. MỜI LUẬT SƯ BÀO CHỮA NHƯ THẾ NÀO KHI BỊ KHÉP TỘI ĐÁNH BẠC

luật sư hồ đặng lâu

 

Luật sư bào chữa cần làm đúng luật và giúp cho thân chủ hiểu rõ án phạt và cách chấp hành

Với điều này, mọi người dân phạt tội đều có thể mời luật sư để bào chữa.

Tuy nhiên, bạn vẫn phải hiểu rằng bất cứ luật sư nào cũng không thể cãi trắng án nếu bạn thực sự phạm tội.

Như vậy, tội đánh bạc cũng như thế. Trường hợp cần mời luật sư khi phạm tội lần đầu hoặc cần phải tìm hiểu chính xác cách thực hiện án phạt hợp lý nhất nhưng vẫn phải theo yêu cầu của pháp luật Việt Nam.

Như các trường hợp dưới 16 tuổi, cần phải mời luật sư để giúp xử lý vấn đề chấp nhập và thực thi án phạt như thế nào cho hợp lý và đúng luật nhất.

Kế nữa, những người phạm tội lần đầu, hay không cố tình vi phạm (chỉ đánh chơi với bạn bè) thì có cách thực hiện án cải tạo hoặc đươc xem xét để thực hiện án phạt hợp lý hơn.

8. CÓ CÁCH NÀO GIẢM NHẸ TỘI ĐÁNH BẠC HAY KHÔNG?

Án có thể giảm theo tình tiết phạm tội do Toà án quyết định

Theo quy định điều 321 Tội đánh bạc , khi bạn phạm tội thì sẽ bị áp dụng một trong các biện pháp xử phạt hình sự như sau:

  1. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng,
  2. Phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc
  3. Phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm

Luật không hướng dẫn trường hợp nào thì sẽ áp dụng hình phạt tù, trường hợp nào thì áp dụng cải tạo không giam giữ, phạt tiền.

Mà các trường hợp bị khở tố tùy thuộc vào các tình tiết giảm nhẹ, nhân thân, hoàn cảnh phạm tội… mà Tòa án sẽ ấn định hình phạt với bị cáo.

Vì thế đối với tội đánh bạc việc bị phạt tù là có thể xảy ra với bất cứ ai.

Tuy nhiên, nếu là phạm tội lần đầu, ít nghiêm trọng, không gây ra các tác hại an ninh xã hội. Đạo đức tốt, thành khẩn, ăn năn hối lỗi thì có thể xin toà án xem xét lại để được hưởng án treo tại địa phương.

9. THUÊ CÔNG TY LUẬT NHƯ THẾ NÀO?

Một công ty Luật uy tín, không chỉ là có nhiều Luật Sư giỏi mà còn phải có tâm để giúp cho thân chủ giải quyết những vấn đề liên quan đến Luật nhẹ nhàng và phù hợp nhất.

Đồng thời, Phải hiểu rõ luật và làm việc đúng với Luật yêu cầu. Đó là một trong những điều mà Hãng Luật Thành Công mang đến cho thân chủ, Tâm và Tầm giúp cho bạn giải quyết các vấn đề về Luật nhanh chóng, bảo mật và an toàn nhất.

Bạn muốn được tư vấn, vui lòng gọi hotline miễn phí

Arrow-up