10.000 khách hàng

Tin dùng thường xuyên

100% Luật Sư

có thẻ Luật sư

Hỗ trợ 24/7

Luôn sẵn sàng tư vấn

Tư Vấn Thủ Tục Giành Quyền Nuôi Con

Giành quyền nuôi con sau ly hôn như thế nào?

Yêu cầu chia tài sản và giành quyền nuôi con là hai vấn đề thường xuyên tranh chấp trong các vụ án ly hôn.

Quyền nuôi con được pháp luật quy định ra sao; giải quyết tranh chấp quyền nuôi con; nghĩa vụ cấp dưỡng cho con của người không trực tiếp nuôi con được thực hiện như thế nào là vấn đề thường khó thống nhất.

Ở bài viết dưới đây, Ths. Lg Võ Thanh thuộc Hãng Luật Thành Công tổng hợp cho quý khách hàng những quy định liên quan đến quyền nuôi con sau ly hôn như sau:

ths lg Võ Thanh

BÀI VIẾT NÀY BAO GỒM NHỮNG MỤC CHÍNH SAU ĐÂY:

I. Con chung được xác định như thế nào?

Theo Điều 88 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, các trường hợp được xem là con chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân gồm:

– Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng

– Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân

– Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng

(Thời kỳ hôn nhân là khoảng thời gian tồn tại quan hệ vợ chồng, được tính từ ngày đăng ký kết hôn đến ngày chấm dứt hôn nhân)

Như vậy từ quy định pháp luật nêu trên, có thể hiểu thực tế việc xác định con chung dựa trên căn cứ là con do người vợ có thai hoặc là con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân.

Ví dụ: + Vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân nhưng sau khi ly hôn mới sinh con.

           + Vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân nhưng sau khi người chồng chết mới phát hiện mình có thai và sinh con.

Tuy nhiên vợ chồng có con trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận thì vẫn xác định là con chung.

Lưu ý: Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.

II. Ai là người có quyền nuôi con sau ly hôn?

Vợ, chồng có quyền thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con. Trường hợp không thỏa thuận được thì thực hiện như sau:

Con dưới 36 tháng tuổi: được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con: được giao cho người bố nuôi.

Con trên 36 tháng tuổi: Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Trường hợp này, Toà án sẽ xem xét về điều kiện vật chất, điều kiện tinh thần giữa người bố và người mẹ. Bên nào có khả năng tạo điều kiện cho người con phát triển tốt nhất thì toà sẽ giành quyền nuôi con cho bên đó.

III. Cần phải chứng minh những điều kiện gì để được giành quyền nuôi con

Để giành quyền nuôi con trong trường hợp con trên 36 tháng tuổi mà vợ chồng không thỏa thuận được người trực tiếp nuôi con, người vợ/ hoặc chồng phải chứng minh được mình đáp ứng các điều kiện sau đây:

– Thứ nhất, về điều kiện vật chất: Bạn phải chứng minh được bạn có điều kiện về tài chính hơn so với người còn lại, thể hiện ở các yếu tố như:

+ Thu nhập thực tế

+ Công việc ổn định

+ Có chỗ ở ổn định và hợp pháp

+ Các khả năng về vật chất khác (nếu có)

Vợ/ hoặc chồng có thể chứng minh điều kiện này bằng cách cung cấp cho Toà án những giấy tờ như: hợp đồng lao động, bảng lương, giấy tờ chứng minh về quyền sở hữu đất, sở hữu nhà (sổ đỏ), tài sản… với mục đích bạn có khả năng đảm bảo có điều kiện về nuôi dưỡng, học tập, vui chơi cho con.

– Thứ hai, về điều kiện tinh thần: như thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con; tình cảm dành cho con từ trước đến nay; điều kiện cho con vui chơi, giải trí; nhân cách đạo đức của cha/ mẹ. Ví dụ:

+ Vợ/ hoặc chồng phải chứng minh được mình có đủ thời gian để chăm sóc, dạy dỗ, tạo điều kiện cho con vui chơi, giải trí

+ Vợ/ hoặc chồng phải chứng minh được từ trước tới giờ mình là người luôn quan tâm, yêu thương hai bé.

+ Vợ/ hoặc chồng cũng cần chứng minh bản thân là người có đầy đủ đạo đức để nuôi dạy con. Có thể đưa ra các bằng chứng chứng minh về tư cách đạo đức của người còn lại như hành vi ngoại tình, hành vi dùng bạo lực với gia đình…(nếu có) để Tòa án xem xét.

IV. Quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau ly hôn

– Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi

– Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con

– Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở. Tuy nhiên, cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

ths.ls Võ Thanh

Lời khuyên của Ths. Lg Võ Thanh về hạn chế quyền của cha mẹ đối với con chưa thành niên:

1. Con chưa thành niên là độ tuổi rất nhạy cảm, do đó pháp luật đặt ra quy định về việc cha, mẹ bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên trong các trường hợp sau đây:

a) Bị kết án về một trong các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con;

b) Phá tán tài sản của con;

c) Có lối sống đồi trụy;

d) Xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

2. Tùy trường hợp cụ thể, Tòa án ra quyết định không cho cha, mẹ trông nom, chăm sóc, giáo dục con, quản lý tài sản riêng của con hoặc đại diện theo pháp luật cho con trong thời hạn từ 01 năm đến 05 năm.

3. Một số văn bản pháp luật được dẫn chiếu trong bài viết có thể hết hiệu lực tại thời điểm Quý khách hàng tra cứu. Do đó, để tối ưu nhất Quý khách hàng vui lòng liên hệ đến Hãng Luật Thành Công để được đội ngũ Luật sư tư vấn pháp luật miễn phí và chính xác nhất.

ĐỪNG NGẦN NGẠI GỌI CHO CHÚNG TÔI THEO:

V. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

  • Sau khi ly hôn và có Quyết định, bản án của Tòa xác định người trực tiếp nuôi con, Tòa án vẫn có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con khi có một trong các căn cứ sau đây:

     (1) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con

     (2) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con

  • Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.
  • Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.
  • Khi xét thấy có căn cứ nêu trên, các đối tượng sau đây có quyền yêu cầu Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con:
  1. Người thân thích;
  2. Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;
  3. Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;
  4. Hội liên hiệp phụ nữ.

 

Thủ tục giành quyền nuôi con

Luật sư Hồ Đặng Lâu  thuộc Hãng Luật Thành Công tư vấn giải quyết quyền nuôi con sau ly hôn

 

Hãng Luật Thành Công (TC Lawyers) được thành lập bởi các Luật sư, Luật gia và các Chuyên gia về pháp luật, luôn không ngừng phấn đấu để trở thành đơn vị dẫn đầu trong lĩnh vực cung cấp các dịch vụ pháp lý cho tổ chức, cá nhân, doanh nghiệp hàng trong và ngoài nước.               

Với phương châm là “Sự hài lòng của Quý khách hàng chính là tiêu chí để đáng giá chất lượng dịch vụ của chúng tôi”, chúng tôi cam kết cung cấp các dịch vụ có chất lượng vượt trội hơn so với sự mong đợi của Quý khách hàng, với thái độ tận tậm, tận tụy, chuyên nghiệp, coi quyền lợi của Quý khách hàng chính là quyền lợi của Công ty để nỗ lực đạt được kết quả cuối cùng thật sự hoàn hảo và thoả mãn được các yêu cầu của Quý khách hàng.

Uy tín của Hãng Luật Thành Công đã được nhiều Lãnh đạo cấp cao của các doanh nghiệp chứng nhận:

Hãng Luật Thành Công (TC Lawyers) với nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực tư vấn ly hôn và tư vấn giành quyền nuôi con sau ly hôn. Đặc biệt, đến với chúng tôi Khách hàng sẽ được tư vấn pháp luật trực tiếp bởi các Luật sư hàng đầu của Hãng Luật Thành Công. 

Khách hàng vui lòng để lại thông tin liên hệ, Hãng Luật Thành Công sẽ chủ động liên lạc lại với Quý khách trong thời gian sớm nhất.

Hoặc để thuận tiện hơn, Quý khách hàng nên gọi ngay đến số:  1900 633 710 để được nhận tư vấn rõ ràng, chuẩn xác từ các Luật sư đầu ngành. Hàng luật Thành Công sẽ giúp bạn tiết kiệm đối đa thời gian và công sức để tra cứu trên các website luật pháp không chính thống.

THÔNG TIN LIÊN HỆ:

  • Trụ sở chính: Số 114D đường Lê Lợi, Phường 4, Quận Gò Vấp, TP. Hồ Chí Minh
  • CN Hóc Môn: Số 004A-004B Bùi Công Trừng, Ấp 3, Xã Đông Thạnh, Huyện Hóc Môn, TP. HCM
  • Hotline:  1900 633 710
  • Email:  congtyluatthanhcong@gmail.com
  • Website: hangluatthanhcong.vn

 

5/5

Bạn muốn được tư vấn, vui lòng gọi hotline miễn phí

Arrow-up